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3 MATARAJIO YA BAADAYE YA SEKRETARIETI YA MAADILI (THE WAY FORWARD)



1.
UTANGULIZI

1.1 Chimbuko la Sekretarieti 

Kufuatia marekebisho ya Katiba mwaka 1995, Serikali iliianzisha Sekretarieti ya Maadili chini ya Ibara ya 132 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 1977. Sekretarieti ilianza kazi zake rasmi Julai, mwaka 1996 ili kuziba pengo lililoachwa wazi na  iliyokuwa Kamati ya Kusimamia  Utekelezaji wa Sheria ya Maadili ya Viongozi Na. 6 ya 1973 (The Committee for the Enforcement of the Leadership Code Act No.6 of 1973) iliyoundwa ili kudhibiti Maadili ya Viongozi ikiwa ni pamoja na kupokea na kuchunguza malalamiko ya ukiukwaji wa Miiko ya Uongozi.  Kamati hii ilifutwa mwaka 1992 baada ya kuanzishwa kwa Mfumo wa Vyama Vingi vya Siasa na Uchumi Huria nchini Tanzania. Viongozi kama raia wengine, wakawa na uhuru kufanya shughuli mbalimbali za kujiongezea kipato. Hakukuwa na utaratibu au chombo cha kushughulikia Maadili ya Viongozi, hivyo maadili yalianza kuporomoka kwa kasi kiasi wananchi kukosa imani na Serikali kwa ujumla. Hapo ndio ilipokuja wazo la kutunga Sheria ambayo itasimamia maadili ya Viongozi wa Umma kuendana na maendeleo ya kiuchumi na kijamii.  

Kwa mujibu wa Ibara ya 132 ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania jukumu kuu la Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma ni kuchunguza tabia na mwenendo wa Kiongozi wa Umma yeyote kwa madhumuni ya kuhakikisha kwamba masharti ya Sheria ya Maadili ya viongozi wa Umma yanazingatiwa ipasavyo. Aidha, kwa mujibu wa Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma Na.13 ya mwaka 1995, lengo la Sektretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma ni kukuza na kusimamia viwango vya maadili ili kuongeza imani ya wananchi kuhusu uadilifu wa Viongozi wa Umma na katika utaratibu mzima wa kutoa maamuzi ya Serikali na katika sekta ya umma kwa ujumla.

1.2 DIRA

Uadilifu kwa Viongozi wa Umma.

1.3 DHIMA

Kuhakikisha utamaduni wa Uadilifu kwa viongozi wa umma wote kupitia kukuza na kufuatilia tabia za viongozi wa umma na kusimamia mgongano wa maslahi ili kujenga imani kwa umma katika kukuza maendeleo ya Taifa.
1.4 MAADILI YA MSINGI
Katika kutoa huduma kwa wateja, Sekretarieti inazingatia maadili yafuatayo:-

i. Kutoa huduma kwa kuzingatia mahitaji ya mteja;

ii. Kutopendelea katika kutoa huduma;

iii. Kufanya kazi kwa kuzingatia matokeo;

iv. Kuwa na juhudi na ubunifu kazini; 

v. Kuheshimu Sheria, Wajibu, Majukumu, Taratibu na haki za Wateja wetu; 

vi. Kuwajibika kwa wote;

vii. Kufanya kazi kwa pamoja (Team work) na

viii. Kuwa na weledi (Professionalism).

1.5 Kazi za Sekretarieti ya Maadili
Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma  katika kusimamia na kukuza maadili ina wajibu wa kutekeleza kazi zifuatazo:-

i. Kupokea Matamko ya Viongozi wa Umma kuhusu Rasilimali na Madeni yanayopaswa kutolewa kwa mujibu wa Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma;

ii. Kuanzisha na kufanya uchunguzi wowote kuhusu ukiukwaji wa maadili yaliyotajwa na Sheria;

iii. Kupokea na kushughulikia malalamiko na taarifa za ukiukwaji wa Maadili kwa mujibu wa Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma kutoka kwa wananchi; 
iv. Kufanya uhakiki wa Tamko la Rasilimali na Madeni ya Viongozi wa Umma wanaotajwa na Sheria.

v. Kutoa elimu ya maadili kwa Viongozi wa Umma;

vi. Kufanya utafiti juu ya hali ya Maadili nchini;

vii. Kushauri katika masuala yanayohusu uadilifu nchini; na

viii. Kuweka mikakati kwa ajili ya kukuza maadili nchini
1.6 VIPAUMBELE VYA SEKRETARIETI YA MAADILI
Kwa kuzingatia jukumu kuu la Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma ambalo ni kufuatilia tabia na mienendo ya viongozi na watendaji ili kubaini kwa haraka nani anajihusisha na vitendo vya uvunjifu wa Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma, vipaumbele vya Taasisi vimeanishwa kupitia Mpango Mkatati wa Taasisi wa mwaka 2022/23 – 2025/26 na pia kupitia Mipango na Mikakati ya Kitaifa ikijumuisha Dira ya Taifa ya Maendeleo ya 2025, Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka Mitano na Ilani ya Uchaguzi ya CCM 2020-2025.

Sekretarieti ya Maadili imezingatia zaidi katika kufikia viwango vya juu ya uzingatiaji wa maadili kwa viongozi wa umma kwa kuboresha usimamizi na ukuzaji wa maadili kwa viongozi wa umma. Aidha, katika kuhakikisha kuwa wananchi na umma kwa ujumla unakuwa sehemu ya uwajibikaji katika kukuza maadili kwa viongozi, Sekretarieti inalenga katika kuimaridha ushiriki wa wananchi katika kukuza na kusimamia maadili kwa kutoa taarifa hasa katika eneo la ukiukwaji kwa viongozi. 

2.    MAFANIKIO YA SEKRETARIETI YA MAADILI YA VIONGOZI WA   

       UMMA KATIKA KIPINDI CHA MIAKA MITANO TANGU  HADI SASA

Miongoni mwa vigezo vinavyotumika kupima na kutathmini uadilifu wa kiongozi ni pamoja na: ujazaji kwa usahihi na urejeshaji wa Tamko la Rasilimali na Madeni; kupungua kwa malalamiko dhidi ya Viongozi wa Umma katika kukiuka Sheria ya Maadili; uzingatiaji wa hati ya ahadi ya uadilifu na sheria mbalimbali za nchi kwa kutaja baadhi ya vigezo. Hali halisi katika kipindi cha miaka mitano (5) ni kama inavyoonekana hapo chini kwa kuangalia kwa kina eneo moja baada ya moja:

1.7 Tamko la Rasilimali na Madeni
Hali ya urejeshaji wa Tamko la Rasilimali na Madeni kwa Viongozi wa Umma kwa wakati (kila ifikapo Desemba 31 kila Mwaka) katika kipindi cha miaka mitano (5) imekuwa ni ya kuridhisha. Wastani wa urejeshaji kwa wakati umekuwa zaidi ya asilimia 96 kwa mwaka ikilinganishwa na wastani wa asilima 77 katika kipindi cha miaka kumi (10) kutoka 2009/10 hadi 2019/20. 

Hali hii ya urejeshaji fomu kwa wakati limetokana na juhudi za Sekretarieti kutoa elimu kuhusu Sheria ya Maadili hususan umuhimu wa kutoa Tamko la Rasilimali na Madeni. Aidha, hatua mbalimbali zinazochukuliwa na Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika kuhakikisha Viongozi wanafuata misingi ya Maadili nayo imechangia kwa kiwango kikubwa katika kuwafanya viongozi kuwajibika na Sheria ya Maadili ikiwemo urejeshaji wa Tamko kwa wakati. Mathalan, katika mwaka 2019/20, 2020/21 na 2023/24 kiwango cha viongozi kurejesha Tamko kilikuwa juu ya wastani wa miaka mitano (5) iliyopita. 
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Katika kuhakikisha kuwa kiwango cha urejeshaji kinafikia asilimia 100, Sekretarieti inaendelea na juhudi za kuwasiliana na mamlaka za uteuzi ili kuhakikisha Viongozi wote hasa wale wapya wanapata taarifa au elimu ya umuhimu wa kujaza tamko la awali na lile la mwisho ili kusaidia ufuatiliaji wa tabia na mienendo kwa Viongozi.

1.8 Uchambuzi wa Matamko ya Rasilimali na Madeni

Kwa kuzingatia kifungu cha 19 (2) (a) cha Sheria ya Maadili, Sekretarieti ina wajibu wa kupokea Matamko ya Rasilimali na Madeni. Mara baada ya kupokea matamko husika, Sekretarieti hufanya uchambuzi kwa lengo la kubaini kama kuna viashiria vya mgongano wa maslahi, kuficha mali na kujiridhisha na usahihi wa taarifa zilizotamkwa na viongozi. Aidha, shughuli ya uchambuzi inaiwezesha Sekretarieti katika kubaini viongozi wenye rasilimali zinazotia mashaka, rushwa na matendo mengine ya ukiukwaji wa maadili na kuchukua hatua kwa mujibu wa Sheria mbalimbali.

Hadi kufikia Juni 2023, jumla ya matamko 13,485 sawa na asilimia 87 ya matamko 15,556 yaliyopokelewa yamefanyiwa uchambuzi ikilinganishwa na matamko 7,732 mwaka 2019/20. Hii ni sawa na ongezeko la zaidi ya asilimia 100 ya matamko yaliyochambuliwa ikilinganishwa na miaka mitano nyuma. Katika kipindi husika kumekuwepo na kupungua kwa matamko yaliyokutwa na dosari kwa mwaka kwa wastani. Katika mwaka 2019/20 matamko yaliyokuwa na dosari yalikuwa asilimia 24. Hata hivyo, kufikia mwaka 2022/23 matamko yenye dosari yalikuwa asilimia 14. Dosari zilizobainika ni pamoja na: viongozi kutotamka taarifa za fedha katika benki ama kutotamka akaunti namba; na kutotamka kwa ukamilifu taarifa za madeni. Mathalan, kuna baadhi ya viongozi waliotamka kiasi cha fedha wanazodaiwa bila kuonesha ni nani anayemdai. Vilevile, baadhi ya viongozi walipokea zawadi bila kutoa Tamko la Zawadi.  Dosari nyingine ni kutotamka taarifa za wenza hasa taarifa za fedha zilizoko benki, kutokujaza baadhi ya vipengele muhimu, kutotamka thamani ya mali, kutokuainisha na kutokutoa ufafanuzi wa vyanzo vya mapato.

[image: image2.png]30%

25%

20%

15%

10%

5%

0%

Uchambuzi wa Matamko

2019/20

2020/21

2021/22

2022/23

2023/24

——Series1

24%

21%

15%

14%

23%





Dosari hizi zinatoa taswira mbili (2), kwanza baadhi ya viongozi bado hawana uelewa wa kutosha kuhusiana na namna ya kujaza tamko na masuala yanayotakiwa kuainishwa. Pili, baadhi ya viongozi hutumia njia hii ili kuficha mali zilizopatikana kwa njia zisizo halali au kuwa na mali ambazo vyanzo vyake havina maelezo ya kutosha.  

Uchambuzi wa Tamko la Rasilimali na Madeni kwa mwaka miaka mitano (5)

	Mwaka
	Matamko hadi Desemba
	Idadi ya Matamko yaliyochambuliwa
	Idadi ya Matamko yaliyokutwa na Dosari

	2019/20
	15040
	7,732
	51%
	1,873
	24%

	2020/21
	15077
	14,729
	98%
	3,161
	21%

	2021/22
	15676
	14,479
	92%
	2,228
	15%

	2022/23
	15566
	13,487
	87%
	1,902
	14%

	2023/24
	16,268
	6,976
	43%
	1,571
	23%


Chanzo: Sekretarieti ya Maadili Juni, 2023

Kutokana na dosari zilizojitokeza, Sekretarieti imechukua hatua mbalimbali ikiwemo kuwataka Viongozi kurekebisha matamko, kufanya uhakiki wa mali na madeni na kuendelea na kutoa elimu kuhusu Sheria ya Maadili. 

1.9 Kushughulikia Malalamiko ya Ukiukwaji wa Maadili
Miongoni mwa kazi za msingi za Sekretarieti ni pamoja na kushughulikia malalamiko ya wananchi dhidi ya viongozi wa umma hasa yale yanayohusu ukiukwaji wa Sheria ya Maadili ya mwaka 1995. Katika kipindi cha miaka mitano (5) kumekuwepo na malalamiko dhidi ya viongozi ingawa kasi ama kiwango cha malalamiko kilikuwa kidogo ikilinganishwa na huko nyuma. Uwepo wa malalamiko kwa wingi yanayowasilishwa Sekretarieti unaweza kuwa na tafsiri mbili za usimamizi wa maadili miongoni mwa Viongozi wa Umma. Tafsiri ya kwanza ni wingi wa malalamiko unatokana na Wananchi kuelewa kazi za Sekretarieti na hivyo kuongezeka kwa uwasilishaji wa malalamiko mahali husika. Tafsiri ya pili ni kuwa kupungua kwa malalamiko kuna uhusiano na uelewa kwa wananchi na pia viongozi katika kutekelza majukumu kwa mujibu wa Sheria ya Maadili. 

Kwa ujumla idadi ya malalamiko yaliyopokelewa na Sekretarieti ya Maadili kutoka Julai, 2019 hadi Aprili, 2024 imepungua kwa kiwango kidogo kutoka malalamiko 234 Juni 2019, hadi malalamiko 226 Juni 2023. Mwenendo huu unaonesha kuimarika kwa ukuzaji maadili na utawala bora nchini. 

Mwenendo wa malalamiko yaliyowasilishwa Sekretarieti

	Mwaka
	2018/19
	2019/20
	2020/21
	2021/22
	2022/23
	2023/24

	Jumla ya Malalamiko
	228
	234
	178
	195
	226
	186

	Yaliyohusu Sheria   
	142
	149
	105
	125
	150
	126

	Yasiyohusu Sheria
	86
	85
	73
	70
	76
	60

	Uchunguzi
	90
	57
	48
	68
	100
	20


Pamoja na malalamiko yaliyopokelewa, chunguzi zilizofanywa kwa kipindi cha miaka mitano hasa zile zinazohusu Sheria zimeendelea kuongezeka kwamaana ya kuongezeka kwa rasilimali kwa ajili ya kuchunguza ukiukwaji wa makosa ya kisheria kama inavyoonekana katika mchoro hapo chini. 
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Kwa kuzingatia aina ya malalamiko yaliyopokelewa na yale yanayohusu Sheria bado malalamiko kuhusu Matumizi Mabaya ya madaraka, Madai, Matumizi Mabaya ya Rasilimali za Umma yameendelea kuwa changamoto kwa viongozi waliolalamikiwa. Aidha, kwa kada za viongozi zilizolalamikiwa 

Mathalan, katika kipindi cha miaka miwili  (2) iliyopita wastani wa uwasilishaji malalamiko kwa mwezi umeongezeka kutoka malalamiko 16 mwaka 2021/22 hadi malalamiko 18 kwa mwaka 2022/23, sawa na ongezeko la asilimia 13. Kuongezeka kwa wastani wa malalamiko kunatokana na kuongezeka kwa utoaji wa elimu na hivyo kuongezeka kwa uelewa wa wananchi. 

Wakurugenzi Watendaji wa Halmashauri (Wilaya, Miji, Manispaa na Majiji) wameendelea kuongoza kwa kulalamikiwa wakifuatiwa na Watendaji Wakuu wa Taasisi na Meneja. Hata hivyo, kiwango cha ongezeko la kulalamikiwa kwa Watendaji Wakuu wa Taasisi na Mameneja ni kikubwa zaidi ya asilimia 100. Ongezeko hili kubwa limetokana na ucheleweshaji wa utoaji wa huduma kwa wakati hasa kwa Mifuko ya Hifadhi ya Jamii. Mchanganuo wa mlinganisho wa malalamiko kwa baadhi ya kada kwa mwaka 2021/22 na 2022/23

Malalamiko kwa kada 11 kati ya mwaka 2021/22 na mwaka 2022/23

	Na.
	Kada/Cheo/Wadhifa
	2021/22
	2022/223
	Ukuaji

	1
	Mkurugenzi Mtendaji (katika Halmashauri Miji, Majiji, Manispaa na Wilaya)
	26
	27
	4%

	2
	Mkuu wa Wilaya
	13
	7
	-46%

	3
	Mwenyekiti (Baraza la Nyumba na Ardhi, nk)
	14
	8
	-43%

	4
	Meneja (katika Mashirika ya Umma kama vile PSSSF, NSSF, nk)
	7
	15
	114%

	5
	Diwani
	13
	9
	-31%

	6
	Mkurugenzi Mkuu ( Katika Mashirika ya Umma)
	7
	21
	200%

	7
	Hakimu
	5
	7
	40%

	8
	Mkuu wa Polisi Wilaya
	5
	2
	-60%

	9
	Kamishna (katika Wizara, na Majeshi – Polisi, Magereza nk)
	3
	4
	33%

	10
	Katibu Tawala
	4
	3
	-25%

	11
	Mbunge
	6
	1
	-83%

	Jumla
	103
	104
	1%


  Chanzo: Sekretarieti ya Maadili Juni, 2023
Kwa kulinganisha malalamiko yaliyopokelewa kwa mihimili ya dola, Serikali, Bunge na Mahakama, bado Taasisi zilizo chini ya mhimili wa Serikali zinaongoza kwa kulalamikiwa zaidi ikifuatiwa na Mahakama na Bunge. Kwa upande wa Wizara, TAMISEMI hususan viongozi walio katika Mamlaka za Serikali za Mitaa (Halmashauri za Wilaya, Miji, Manispaa na Majiji) ndio inayoongoza kwa viongozi kulalamikiwa kwa wingi. Katika mwaka 2022/23, Viongozi waliopo TAMISEMI bila kujali kuwa wanawajibika na Sheria ya Maadili, waliongezeka kwa asilimia 19 ikilinganishwa na mwaka 2021/22. Kimsingi, bado TAMISEMI imeendelea kuwa na malalamiko mengi. Wizara na Taasisi kumi (10) zinazofuata zimeambatishwa katika Jedwali.

Ulinganisho wa Taasisi kumi (10) zilizolalamikiwa mwaka 2020/21 na 2022/23

	Na.
	Mwaka 2021/22
	Mwaka 2022/23

	
	Wizara/ Ofisi
	Malalamiko
	Wizara/ Ofisi
	Malalamiko

	1
	TAMISEMI
	63
	TAMISEMI
	93

	2
	Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi
	7
	Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi
	16

	3
	MAHAKAMA
	5
	MAHAKAMA
	15

	4
	Kazi,  Ajira na Maendeleo ya Vijana
	6
	Mambo ya Ndani
	15

	5
	Mambo ya Ndani
	12
	Fedha na Mipango
	11

	6
	Fedha na Mipango
	10
	Kazi,  Ajira na Maendeleo ya Vijana
	8

	7
	Maliasili na Utalii
	4
	Afya
	8

	8
	Ujenzi na Uchukuzi
	4
	Ujenzi na Uchukuzi
	7

	9
	Afya
	3
	Maliasili na Utalii
	4

	10
	BUNGE
	6
	BUNGE
	2

	
	Jumla


	120
	Jumla
	179


Chanzo: Sekretarieti ya Maadili Juni, 2023
1.10 Uhakiki wa Rasilimali na Madeni

Baada ya kupokea Matamko ya Viongozi wa Umma kuhusu Rasilimali na Madeni yanayopaswa kutolewa kwa mujibu wa Kifungu cha 9(1), Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma inayahakiki Matamko husika, ili iweze kujiridhisha kuhusu ukweli wa kile kilichotamkwa kwa mujibu wa Kifungu cha 9. Endapo itabainika kwamba Kiongozi wa Umma ametoa Tamko la uongo au potofu, Kamishna anayo mamlaka ya kumtaka Kiongozi huyo kurekebisha Tamko lake au kumfikisha mbele ya Baraza la Maadili kwa mujibu wa kifungu cha 27 (3) (a) na (b).


Katika kutekeleza jukumu hilo, uhakiki wa awali (uchambuzi wa Tamko) hufanyika kwa kila tamko lililowasilishwa Sekretarieti kila baada ya tarehe 31, Desemba. Mathalan, katika kipindi kinachoishia, Juni 2019, uchambuzi wa Tamko la Rasilimali na Madeni ulifanyika ili kubaini usahihi wa taarifa au mapungufu yoyote yaliyojitokeza. Jumla ya matamko 5,903 yalifanyiwa uchambuzi na matamko 1,350 yalikutwa na dosari mbalimbali. Viongozi husika waliitwa na Sekretarieti na kutoa ufafanuzi pamoja na kurekebisha sehemu ya taarifa husika. 

Pamoja na uchambuzi, Sekretarieti inafanya uhakiki wa tamko moja baada ya jingine. Kasi ya kuhahaki viongozi wa umma katika kipindi hiki cha miaka mitano imeongezeka kwa kutoka viongozi 1,618 mwaka 2013/14 hadi viongozi 3,008 Decemba 2024 sawa na ongezeko la asilimia 86. Kwa wastani Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma inafanya uhakiki angalau mara moja kila mwaka. 

Katika uhakiki wote uliofanyika nchini, kumeonesha kuongezeka kwa kiwango cha uzingatiaji wa sheria ya maadili na uwajibikaji wa viongozi katika kutekelza wajibu wao na kiwango cha viongozi kuwa wa kweli katika umiliki wa rasilimali nacho pia kimeongeza. Hii inaashiria kuwa kuna uzingatiaji wa utawala bora nchini hasa kwa viongozi katika eneo la ukweli na uwazi.

1.11 Mgongano wa Maslahi

Vitendo vya Mgongano wa Maslahi kwa Viongozi wa Umma ni sehemu nyingineyo ya uzingatiaji wa maadili kwa Viongozi wa Umma. Kupanda na kushuka kwa vitendo vya Mgongano wa Maslahi kuna tafsiri katika kuimarika na kupungua kwa hali ya uadilifu. Mathalan kuongezeka kwa vitendo vya mgongano wa maslahi ni kiashiria tosha kuwa hali ya uadilifu nchini imepungua, na kushuka kwa vitendo husika ni kuonesha kuimarika kwa uadilifu nchini. 

Katika kipindi cha miaka mitano (5) iliyopita, tatizo la Mgongano wa Maslahi bado limeonekana kuwa ni changamoto ingawa kuna dalili za kuanza kupungua kwa viashiria vya mgongano wa maslahi. Katika mwaka 2022/23, viashiria vya mgongano halisi wa maslahi vilipungua kwa asilimia 58 kutoka viongozi 12 mwaka 2021/22 waliokutwa na viashiria hadi kufikia viongozi watano (5). Kushuka kwa viashiria vya mgongano wa maslahi kunatokana na elimu iliyotolewa kwa viongozi kuhusu mgongano wa maslahi. Vilevile, kupungua kwa viashiria vya mgongano wa maslahi hasa kwa viongozi wa umma kunaashiria kuongezeka kwa uadilifu miongoni mwa viongozi wa umma. Hata hivyo, bado suala la mgongano wa maslahi nchini ni changamoto kubwa kutokana na kuongezeka kwa uwiano wa mgongano halisi kwa jumla ya viashiria vya mgongano wa maslahi.
Mwenendo wa Mgongano halisi wa Maslahi kwa Viongozi wa Umma
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Mwenendo wa Viashiria vya Mgongano wa Maslahi

	Na.
	Maelezo
	2016/17
	2017/18
	2018/19
	2019/20
	2020/21
	2021/22
	2022/23
	Wastani

	1
	Viongozi waliokuwa na mgongano wa Maslahi (viashiria)
	COI
	9
	84
	86
	88
	97
	61
	71

	2
	Viongozi waliokuwa na mgongano wa Maslahi (Halisi)
	0
	0
	2
	15
	7
	12
	5
	6

	3
	Asilimia ya Viongozi waliokuwa na Mgongano halisi wa Maslahi 
	
	0%
	2%
	17%
	8%
	12%
	8%
	8%


Chanzo: Sekretarieti ya Maadili Juni, 2023
1.12 Utekelezaji wa Ahadi ya Uadilifu

Katika utekelezaji wa Hati ya Ahadi ya Uadilifu kwa mujibu wa Waraka Na. 2 wa mwaka 2015 ambao unatoa utaratibu wa utekelezaji wa Ahadi ya Uadilifu kwa Watendaji Wakuu wa Wizara, Idara Zinazojitegemea, Sekretariaeti za Mikoa, Wakala za Serikali, Taasisi, Mashirika ya Umma na Mamlaka ya Serikali za Mitaa na Sekta Binafsi. 

Katika kipindi cha miaka mitano, kumekuwepo na ongezeko pamoja na uzingatia ya Hati ya Ahadi ya Uadilifu miongoni mwa Viongozi katika sekta za umma na binafsi. Hali hii imechangia katika kukuza uadilifu. Hii ni kwa sababu Ahadi ya Uadilifu imeainisha masuala muhimu ya kimaadili yanayotakiwa kuzingatiwa na Kiongozi wa Umma wakati akitekeleza majukumu. Karibu Viongozi wote katika sekta ya umma wamesaini hati ya uadifu na wale wapya wanatakiwa wasaini hati hiyo mara baada ya uteuzi au kiapo cha uteuzi.

Mwenendo wa Ahadi ya Uadilifu kwa miaka mitano (5)

	Mwaka
	Idadi ya Viongozi waliosaini
	Idadi ya Viongozi waliokiuka

	2019/20
	530
	28

	2020/21
	5,095
	57

	2021/22
	382
	34

	2022/23
	263
	27

	2023/24
	630
	8


1.13 Tamko la Zawadi

Kifungu cha 12 (2) cha Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma, Sura ya 398 kikisomwa pamoja na Kanuni ya 6 (4) ya Kanuni za Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma (Udhibiti wa Mgongano wa Maslahi), 2020 vinamtaka kiongozi wa umma kutoa tamko pindi anapopokea zawadi yenye thamani ya zaidi ya shilingi laki mbili. Tamko hilo linatakiwa kuwasilishwa kwa Afisa Masuuli wa kiongozi husika katika kipindi cha siku saba (7) tangu kupokelewa. Aidha, kifungu cha 12 (3) cha Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma kinamuelekeza Afisa Masuuli atakayepokea Tamko la Zawadi kuwasilisha kwa Kamishna wa Maadili taarifa ya tamko hilo na namna alivyoelekeza matumizi ya zawadi husika. Sambamba na hayo, Kanuni ya 9 ya Kanuni za Udhibiti wa Mgongano wa Maslahi inafafanua kuwa taarifa hizo kuhusu tamko la zawadi na namna zilivyotumika zinatakiwa kuwasilishwa kwa Kamishna wa Maadili ndani ya siku 30 baada ya kufika mwisho wa mwaka wa kalenda.

Kulingana na rejista zilizowasilishwa, Taasisi nyingi ziliorodhesha zawadi zenye thamani ndogo ikijumuisha pamoja kalenda, daftari za kumbukumbu (diary), picha za viongozi, kadi za sikukuu, mvinyo na maua vilivyotolewa kwa viongozi hao.  Taasisi nyingine ziliwasilisha taarifa za zawadi za Mfanyakazi Bora walizopatiwa wafanyakazi wao wakati wa Sherehe za Mei Mosi. Hii inaweza kumaanisha kuwa baadhi ya Maafisa Masuuli hawafahamu zawadi ambazo zinatakiwa kutolewa taarifa kwa Kamishna kuwa ni zile zenye thamani ya zaidi ya shilingi 200,000/=. 

Sekretarieti ya Maadili ya Viongozi wa Umma itaendelea kuweka msisitizo kupitia elimu katika kuhakikisha kuwa viongozi wanatoa tamko la zawadi pindi wanapopokea zawadi na Maafisa Masuuli wa Taasisi wanawasilisha taarifa za zawadi hizo kwa Kamishna wa Maadili kwa mujibu wa Sheria na Kanuni. Sambamba, na hili katika kuhakikisha kuwa masharti ya Sheria yanazingatiwa ipasavyo elimu kuhusu tamko la zawadi itaendelea kutolewa kwa viongozi.

	Na
	Maelezo
	2021/22
	2022/23
	2023/24

	1
	Taasisi zilizoandikiwa Barua
	821
	906
	857

	2
	Taasisi zilizowasilisha Taarifa ya Zawadi
	213
	218
	187

	3
	Taasisi zilizopokea Zawadi
	11
	12
	3

	4
	Taasisi ambazo hazijapokea Zawadi
	170
	207
	184

	5
	Taasisi ambazo hazikuwasilisha Taarifa
	615
	555
	688


1.14 Maboresho ya Sheria ya Maadili ya Viongozi wa umma

Katika kipindi cha miaka mitano Sekretarieti ya maadili imefanya maboresho makubwa katika kuimarisha utekelezaji wa Sheria ya Maadili. Miongoni mwa maboresho yalifanyika ni pamoja na:

i. Kutungwa kwa Kanuni za Sheria ya Maadili kuhusu Udhibiti wa Mgongano wa Maslahi (2020/21)

ii. Kanuni za Maadili (Mwenendo wa uchunguzi wa malalamiko katika Baraza la Maadili)

iii. Kutungwa kwa Kanuni za Sheria ya Maadili kuhusu Ahadi ya Uadilifu (2020/21) 

iv. Maboresho ya Mengineyo ya Sheria kupitia Gazeti la Serikali Namba 857, na Namba 7 ikijumuisha kuongeza viongozi wanaowajibika na Sheria pamoja na utoaji wa Tamko la Mwisho la Uongozi, kuongeza na kupunguza baadhi ya vipengele ili kuboresha utekelezaji wa Sheria ya maadili. 

1.15 Mfumo wa Kielektroniki wa Kutunza na kuchakata Taarifa za Uchunguzi

Sekretarieti ya Maadili tangu kuanzishwa kwake imekuwa ikitumia mfumo wa karatasi (manual system) katika kupokea, kuchambua na kuhifadhi taarifa na kumbukumbu mbalimbali kutoka kwa Viongozi wa Umma kuhusu mali na madeni pamoja na malalamiko ya ukiukwaji wa maadili unaofanywa na Viongozi wa Umma. Matumizi ya mfumo huu yamekuwa na changamoto kadhaa ambazo zilipelekea ujenzi wa Mfumo wa Kielektroniki wa Menejimenti ya Taarifa za Kimaadili (Ethics Management Information System -EMIS). 

Mnamo Machi, 2017, Sekretarieti ilizindua rasmi matumizi ya Mfumo wa Kielektroniki wa Menejimenti ya Taarifa za Kimaadili. Lengo la mfumo huu ikiwa ni; kurahisisha uchambuzi na upatikanaji wa taarifa za kimaadili zitakazosaidia katika kutoa maamuzi kwa wakati. Mfumo una uwezo wa kukusanya, kuchakata, kutunza taarifa na kumbukumbu mbalimbali kuhusu malalamiko ya ukiukwaji wa maadili, uchunguzi wa awali wa malalamiko hayo, uhakiki, utafiti, elimu kwa Viongozi, na taarifa kuhusu rasilimali na madeni ya Viongozi wa Umma.  Kwa sasa mfumo unaendelea kutumika na kujengwa.

1.16 Mfumo wa Kielektroniki wa Ujazaji wa Fomu za Tamko la Rasilimali na Madeni

Katika mwaka 2016/17, Sekretarieti ya Maadili ilianzisha mchakato wa ujazaji Tamko la Rasilimali na Madeni kwa Viongozi wa Umma kwa njia ya mtandao “Online Declaration System” badala ya ujazaji wa kutumia karatasi “Manual”. Kwa sasa Mfumo umeanza kutumika rasmi ingawa bado mwitikio sio mkubwa. Hata hivyo, matarajio ni kuwa ifikapo Desemba 2024, viongozi wote wataweza kutumia Mfumo kujaza fomu zao kupitia njia ya mtandao. Kazi iliyo mbele yetu ni kuendeleza matumiza ya Mfumo wa Kielektroniki kwa wateja wetu wote ili kuweza kufikia ufanisi wa kiwango cha juu. Ni imani yetu kuwa tutashirikiana na nyinyi wanahabari kuueleza umma ili waweze kupata hudumu zetu kupitia njia rahisi ya kimtandao.

1.17 Baraza la Maadili

Kulingana na muundo wa Sekretarieti, Baraza la Maadili ni chombo cha mwisho katika kufanya maamuzi kuhusu masuala ya ukiukwaji wa Maadili miongoni mwa Viongozi wa Umma. Jukumu la msingi la Baraza la Maadili ni kufanya uchunguzi wa kina wa tuhuma au malalamiko yaliyofanyiwa uchunguzi wa awali na Sekretarieti. Katika kipindi cha miaka mitano kumefanyika mabaraza mawili ya maadili mwaka 2022/23 na mwaka 2023/24. Katika mwaka 2022/23 Baraza limeendesha kikao kimoja (1) kilichofanyika Septemba, 2022 na kusikiliza malalamiko tisa (9) ya Ukiukwaji wa Sheria ya Maadili. Aidha, katika mwaka 2023/24 Baraza pia lilifanya kikao kimoja na kusikiliza mashauri mawili (2) kama yanavyoonekana katika jedwali hapo chini
Viongozi waliofikishwa Baraza la Maadili katika mwaka 2022/23
	Na.
	Jina la Kiongozi
	Jinsi
	Cheo
	Taasisi
	Wilaya
	Mkoa

	1
	Dkt. Ayoub Ryoba Chacha
	Me
	Mkurugenzi Mkuu
	TBC
	Ilala
	Dar es Salaam

	2
	Bw. Godfrey Chibulunje
	Me
	Mkurugenzi wa Umeme
	EWURA
	Dodoma
	Dodoma

	3
	Bw. Jerome Philip Kamwela
	Me
	Mkurugenzi wa Tathmini na Ufuatiliaji
	TACAIDS
	Ilala
	Dar es Salaam

	4
	Bi. Kapwete Leah John
	Ke
	Mkurugenzi wa Sheria
	EWURA
	Dodoma
	Dodoma

	5
	Bw. Peter Martin Sulle
	Me
	Mwenyekiti wa Halmashauri ya Jiji
	Halmashauri ya Mji Mbulu
	Mbulu
	Manyara

	6
	Bw. Hosea E. Kishimba
	Me
	Mkurugenzi Mkuu
	PSSSF
	Dodoma
	Dodoma

	7
	Bw. Gilbert W. Chawe
	Me
	Mkurugenzi wa Huduma za TEHAMA
	PSSSF
	Dodoma
	Dodoma

	8
	Bw. Ernest R. Khishombi
	Me
	Mkurugenzi wa Ununuzi na Ugavi
	PSSSF
	Dodoma
	Dodoma

	9
	Bi. Beatrice M. Lupi
	Ke
	Mkurugenzi wa Fedha
	PSSSF
	Dodoma
	Dodoma


Chanzo: Sekretarieti ya Maadili Juni, 2023

Viongozi waliofikishwa Baraza la Maadili katika mwaka 2023/24
	Na.
	Jina la Kiongozi
	Jinsi
	Cheo
	Taasisi
	Wilaya
	Mkoa

	1
	Mathew Paul Mbaruk
	Me
	Mwenyekiti wa Halmashauri
	Halmashauri ya Wilaya
	Lushoto
	Tanga

	2
	Julius Ningu
	Me
	Mkuu wa Wilaya
	TAMISEMI
	Ulanga
	Morogoro


Chanzo: Sekretarieti ya Maadili Desemba, 2023

Viongozi wa Umma walituhumiwa kwa makosa mbalimbali ikiwemo: matumizi mabaya ya madaraka; kuweka shinikizo lisilofaa katika kuchukuliwa hatua za kinidhamu na kuajiri pasipo kufuata utaratibu; kujiingiza katika mgongano wa maslahi; matumizi ya lugha chafu, matusi na vitisho; uonevu; vitisho kwa kutumia   silaha; matumizi ya rasilimali za umma kwa manufaa binafsi; kushindwa kuishauri serikali hatua stahiki katika masuala mbalimbali; na kutokuzingatia Sheria, Kanuni na Taratibu.
1.18   Mafunzo kuhusu Sheria ya Maadili 

Kuwaelimisha Viongozi wa Umma na wananchi kuhusu Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma kwa njia ya semina, mafunzo, maonesho ya wasanii, vipindi vya redio na runinga. Idadi ya Viongozi, Watumishi wa Umma na Wananchi waliopatiwa mafunzo kuhusu Sheria ya Maadili imekuwa ikiongezeka kutoka mwaka 2019/20 hadi sasa pamoja na nchi kukubwa na janga la UVIKO 19. Sekretarieti imetoa mafunzo kuhusu Sheria kupitia njia mbalimbali ikiwemo mikutano ya vijiji, radio, TV, Klabu za maadili, na midahalo katika baadhi ya mikoa. Sekretarieti imeshatoa mafunzo kwa viongozi karibu wote wa ngazi ya juu kuanzia Mawaziri na Naibu Mawaziri, Waheshimiwa Wabunge, Wakuu wa Mikoa pale walipoteuliwa.    

	Mwaka
	Viongozi
	Aina ya  Kiongozi
	Jumla

	
	
	Viongozi
	Utumishi wa umma
	Wananchi
	

	
	Jumla
	Me
	Ke
	Jumla
	Me
	Ke
	Jumla
	Me
	Ke
	Jumlai
	Me
	Ke

	2023/24
	17,504
	2,386
	1,760
	4,146
	5,374
	3,502
	8,876
	3,028
	1,454
	4,482
	10,788
	6,716

	2022/23
	19,138
	2420
	1065
	3,485
	4606
	2793
	7,399
	4115
	4139
	8,254
	11,141
	7,997

	2021/22
	15,953
	3235
	1001
	4,236
	6394
	2243
	8,637
	1866
	1214
	3,080
	11,495
	4,458

	2020/21
	19,091
	4,982
	3,318
	8,300
	6,414
	3,974
	10,388
	246
	157
	403
	11,642
	7,449

	2019/20
	15,772
	2,704
	928
	3,632
	5,578
	2,759
	8,337
	2,153
	1,650
	3,803
	10,435
	5,337

	2018/19
	37,192
	3,847
	2,921
	6,768
	6,861
	4,994
	11,855
	10,681
	7,888
	18,569
	21,389
	15,803


Sekretarieiti imeendelea kutoa elimu kwa wananchi kupitia mikutano ya vijiji. Vilevile, elimu hii imekuwa ikitolewa kupitia vituo vya radio na Luninga. Baadhi ya vituo hivyo ni pamoja na: Clouds FM Radio, Radio Upendo, Capital Radio, TBC Taifa na Radio One. Kwa upande wa Luninga ni: Star TV, TBC 1 kupitia kipindi cha ‘Jambo Tanzania’, ITV kupitia kipindi cha ‘Dakika 45’ na Azam TV kupitia kipindi cha ‘Morning Trumpet’.  Kwa upande wa Ofisi za Kanda, vipindi vilirushwa kupitia vituo vya radio jamii kama ifuatavyo: Triple A Radio, Arusha One (Arusha); Voice of Tabora (Tabora); na Pride FM na Safari Radio (Mtwara).  Radio nyingine ni: Radio Aboud na Aboud Television pamoja na Planet FM (Morogoro), Metro FM, Radio Jembe na Radio Free Africa (Mwanza), Kitulo FM na Starter FM (Njombe); Ebony Radio, Contry FM, na Nuru FM (Iringa); Nyemo FM na Alternative FM, Dodoma FM (Dodoma) na Sweet FM Radio (Mbeya). 

1.19 Uendelezaji wa Klabu za MaadiLi

Jitihada za kukuza na kusimamia maadili zinalenga kushirikisha makundi mbalimbali katika jamii na hii hutokana na ukweli kwamba kizazi adilifu kitajengwa na watu waadilifu. Sekretarieti ya Maadili imeendelea kutoa elimu kupitia klabu za maadili katika shule za msingi, sekondari na vyuo nchini. Lengo kuu la klabu za maadili ni kuwajenga wanachama wa klabu kuwa na misingi bora ya maadili na mabalozi katika jamii. 

Katika kipindi cha miaka mitano, jumla ya klabu mpya za maadili 1,935 kutoka shule za Msingi, Sekondari na vyuo  zilianzishwa, zikiwa na wanachama 23,704. 

	KLABU ZA MAADILI ZILIZOANZISHWA

	MWAKA
	AINA YA KLABU
	

	
	MSINGI
	SEKONDARI
	VYUO
	JUMLA

	2018/19
	164
	84
	14
	262

	2019/20
	109
	109
	6
	224

	2020/21
	27
	39
	5
	71

	2021/22
	366
	329
	23
	718

	2022/23
	299
	125
	7
	431

	2023/24
	170
	57
	2
	229

	JUMLA
	1135
	743
	57
	1935


Uendelezaji wa klabu za maadili katika shule na vyuo una mchango mkubwa katika kuwajenga wanachama wa klabu kitaaluma na kuchangia katika ufaulu. Shughuli mbalimbali zinazofanywa na Klabu za maadili pamoja na elimu inayotolewa inawajenga wanachama katika uaminifu, uwajibikaji, ubunifu na uwazi. Jambo ambalo linawafanya wanachama kuthamini mafanikio katika masomo. Vijana wengi waliopitia katika klabu za maadili wameonesha kuwa na ufaulu mkubwa darasani na katika mitihani ya kitaifa.

Sekretarieti ya maadili katika mwaka 2022/23 ilifanya tathmini maalum ya ufaulu wa wanachama wa klabu za maadili katika Kanda ya Mashariki. Shule nne (4) zilichaguliwa kwa ajili ya tathmini kwa matokeo ya mtihani wa Taifa kwa kidato cha pili, nne na sita pamoja na matokeo ya mtihani wa Taifa wa darasa la saba. Shule zilizohusika zilitoka katika mikoa ya Morogoro (Kilakala na Mzumbe) na Tanga (shule ya msingi Korogwe Mpya na Mikanjuni).
	Na.
	Shule
	Idadi ya Wanafunzi
	Idadi ya Wanachama

	
	
	Kidato/Darasa
	Waliofanya mtihani
	Jinsia
	Waliofanya mtihani
	Waliofaulu mtihani
	Jinsia
	% ufaulu

	1


	Mzumbe
	
	
	Me
	Ke
	
	
	Me
	Ke
	

	
	
	Kidato cha Pili
	129
	129
	
	21
	21
	21
	
	16

	
	
	Kidato cha Nne
	125
	129
	
	31
	31
	31
	
	25

	
	
	Kidato cha Sita
	133
	133
	
	28
	28
	28
	
	21

	2
	Kilakala
	Kidato cha Sita
	100
	0
	100
	51
	51
	0
	51
	

	3
	Korogwe Mpya
	Darasa la Saba
	62
	27
	35
	10
	10
	2
	8
	16

	4
	Mikanjuni
	Darasa la Saba
	116
	59
	57
	11
	11
	4
	7
	9

	JUMLA
	665
	477
	92
	101
	101
	86
	15
	87


Matokeo ya tathmini yanaonesha kuwa kuna uhusiano mkubwa kati ya shughuli za uendelezaji klabu kwa wanachama na ufaulu katika masomo. Kwa upande wa shule za sekondari ambazo zote ziko katika mkoa wa Morogoro asilimia 90 ya wanafunzi waliokuwa wanachama wa klabu za maadili walipata matokeo ya Daraja la I na II katika mitihani ya kuhitimu kidato cha II, IV na VI.

Aidha, asilimia 86 ya wanafunzi waliopata ufaulu wa Daraja la I katika shule ya sekondari Mzumbe walipata ufadhili wa masomo (Samia Scholarship 2023/24). Programu hii ilihusu wanachama waliohitimu katika tahasusi za sayansi. Wanachama waliopata ufadhili chini ya Mpango wa Ufadhili wa Rais Samia ni asilimia nne (4) ya wanafunzi wote 640 waliopata ufadhili. Hali hii inaashiria kuwa kadri shughuli za uendelezaji wa klabu za maadili unavyoimarika ndio pia inawajenga wanachama kitaaluma na kupelekea kupata ufaulu wa madaraja ya juu. 

3.
MATARAJIO YA BAADAYE YA SEKRETARIETI YA MAADILI (THE WAY FORWARD)


Sekretarieti ya Maadili imejiwekea malengo yafuatayo:-

· Kujenga na kuimarisha maadili ya kitaifa na kuyafanya yawe sehemu ya jamii ili kuzuia mmomonyoko wa maadili katika nchi kwa kujumuisha somo la maadili katika mitaala kuanzia shule za msingi hadi vyuo vikuu, kufanya marekebisho ya Sheria zinazohusu ukuzaji wa maadili nchini ikiwemo Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma pamoja na kuboresha Kanuni za Sheria hususan katika eneo la Kudhibiti Mgongano wa Maslahi;

· Kushirikiana na wadau wengine vikiwemo vyombo vya habari ili kuimarisha maadili kutoka ngazi ya familia hadi ngazi ya taifa, kwani viongozi waadilifu wanatokana na jamii adilifu. Na hapa ndio wanahabari wanahitajika ili kuweza kusaidia kukuza na kusimamia maadili kwa viongozi na wananchi kwa jumla;

· Kuimarisha mifumo ya kisasa ya Habari na Mawasiliano kati ya Sekretarieti ya Maadili na Wadau. Mfano kuanza matumizi ya online application katika kutoa tamko na kuhakiki mali na madeni ya viongozi;

· Kupeleka huduma zinazotolewa na Sekretarieti ya Maadili katika ngazi ya Mikoa;

· Kuboresha Fomu ya Tamko la Rasilimali na Madeni ili ikidhi mahitaji ya sasa; 

· Kusimamia utekelezaji wa Ahadi ya Uadilifu kwa Viongozi wa Umma; na

· Kuwajengea watumishi wa Sekretarieti ya Maadili uwezo katika masuala ya uchunguzi na uelimishaji umma.

HITIMISHO
Maadili ya uongozi wa umma ni nguzo muhimu ya kuhakikisha viongozi wa umma wanatekeleza majukumu yao kwa uadilifu, uwajibikaji na uwazi. Wakati wote wa uhai wa Taifa letu, Tanzania imekuwa ikiweka mifumo ya kisheria ya kudhibiti Maadili ya Viongozi.  Katika kipindi cha miaka mitano (5), suala la maadili limeendelea kuwekewa mkazo ili kujenga uadilifu, uwajibikaji, uwazi na usikivu miongoni mwa Viongozi na Watumishi wa Umma. Lengo la Sheria ya Maadili ya Viongozi wa Umma ni kuhakikisha kwamba Viongozi wa Umma wanatekeleza majukumu yao kwa namna ambayo inadumisha na kukuza imani na heshima ya wananchi kwa Serikali yao (Ibara ya 8 ya katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 1977). 
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